Kwanan nan, iskar oxygen da aka sanya a cikin gwangwani ta jawo hankali daga wasu samfuran da ke alƙawarin inganta lafiya da makamashi, musamman a Colorado. Masana CU Anschutz sun bayyana abin da masana'antun ke faɗi.
Cikin shekaru uku, iskar oxygen ta gwangwani ta kasance kamar iskar oxygen ta gaske. Ƙara yawan buƙata da annobar COVID-19 ta haifar, yarjejeniyar "Shark Tank" da kuma abubuwan da suka faru daga "The Simpsons" ya haifar da ƙaruwar adadin ƙananan gwangwani na aluminum akan kantuna daga shagunan magani zuwa tashoshin mai.
Kamfanin Boost Oxygen yana da sama da kashi 90% na kasuwar iskar oxygen da ke cikin kwalba, inda tallace-tallace ke ƙaruwa a hankali bayan ya lashe gasar "Shark Tank" a shekarar 2019.
Duk da cewa lakabin ya bayyana cewa Hukumar Abinci da Magunguna ba ta amince da kayayyakin ba kuma an yi su ne don nishaɗi kawai, tallan ya yi alƙawarin inganta lafiya, inganta wasan motsa jiki da kuma taimakawa wajen daidaita tsayi, da sauransu.
Jerin ya binciko yanayin lafiya na yanzu ta hanyar kimiyyar da kwararrun CU Anschutz suka bayar.
Colorado, tare da babban wurin shakatawa na waje da kuma wuraren wasanni masu tsayi, ta zama kasuwar da ake sa ran amfani da tankunan iskar oxygen masu ɗaukuwa. Amma shin sun samar da su?
"Kalilan daga cikin binciken sun binciki fa'idodin ƙarin iskar oxygen na ɗan gajeren lokaci," in ji Lindsay Forbes, MD, wata abokiyar aiki a Sashen Magungunan Huhu da Kulawa Mai Muhimmanci a Makarantar Magunguna ta Jami'ar Colorado. "Ba mu da isassun bayanai," in ji Forbes, wanda zai shiga sashen a watan Yuli.
Wannan saboda ana buƙatar iskar oxygen da likita ya rubuta, wanda FDA ke tsarawa, na dogon lokaci a wuraren kiwon lafiya. Akwai dalilin da ya sa aka kawo shi ta wannan hanyar.
"Idan ka shaƙa iskar oxygen, yana tafiya daga hanyar numfashi zuwa cikin jini kuma haemoglobin yana sha," in ji Ben Honigman, MD, farfesa na likitancin gaggawa. Sannan Hemoglobin yana rarraba waɗannan ƙwayoyin iskar oxygen a cikin jiki, tsari mai inganci da ci gaba.
A cewar Forbes, idan mutane suna da lafiyayyen huhu, jikinsu zai iya kiyaye yawan iskar oxygen a cikin jininsu yadda ya kamata. "Babu isassun shaidu da ke nuna cewa ƙara yawan iskar oxygen a cikin jinin da ya dace yana taimakawa jiki a fannin jiki."
A cewar Forbes, lokacin da ma'aikatan kiwon lafiya ke samar da iskar oxygen ga marasa lafiya da ke da ƙarancin iskar oxygen, yawanci yakan ɗauki mintuna biyu zuwa uku na isar da iskar oxygen akai-akai kafin a ga canji a matakan iskar oxygen na majiyyaci. "Don haka ba zan yi tsammanin kawai shaƙa ɗaya ko biyu daga cikin gwangwani zai samar da isasshen iskar oxygen ga jinin da ke gudana ta cikin huhu don yin tasiri mai ma'ana ba."
Yawancin masana'antun iskar oxygen da silinda na iskar oxygen suna ƙara mai mai ƙamshi kamar na'urar na'urar peppermint, lemu ko eucalyptus a cikin iskar oxygen. Masana cututtukan huhu gabaɗaya suna ba da shawarar kada kowa ya shaƙa mai, suna ambaton yiwuwar kumburi da rashin lafiyar jiki. Ga mutanen da ke da wasu cututtukan huhu, kamar asma ko cututtukan huhu na yau da kullun, ƙara mai na iya haifar da fashewa ko alamun cutar.
Duk da cewa tankunan iskar oxygen ba su da illa ga masu lafiya (duba gefen gefe), Forbes da Honigman sun ba da shawarar kada kowa ya yi amfani da su don yin maganin kansa saboda wani dalili na likita. Sun ce karuwar tallace-tallace a lokacin annobar na nuna cewa wasu mutane suna amfani da su don magance COVID-19, wani nau'in da ke da haɗari wanda zai iya jinkirta kulawar likita mai mahimmanci.
Wani muhimmin abin da za a yi la'akari da shi, in ji Honigman, shi ne cewa iskar oxygen tana wucewa. "Da zarar ka cire ta, sai ta ɓace. Babu wani tanadi ko ajiyar iskar oxygen a jiki."
A cewar Honigman, a wani bincike da aka yi inda aka auna matakin iskar oxygen a cikin mutane masu lafiya ta amfani da na'urar auna bugun zuciya (pulse oximeters), matakan iskar oxygen na mutanen sun daidaita a wani matakin da ya fi girma bayan kimanin mintuna uku yayin da mutanen suka ci gaba da karɓar iskar oxygen, kuma bayan an dakatar da samar da iskar oxygen, matakin iskar oxygen ya koma matakin da aka riga aka ƙara na kimanin mintuna huɗu.
Don haka ƙwararrun 'yan wasan ƙwallon kwando za su iya samun ɗan fa'ida daga ci gaba da shaƙar iskar oxygen tsakanin wasanni, in ji Honigman. Yana ƙara yawan iskar oxygen a cikin tsokoki masu ɗauke da sinadarin oxygen a ɗan lokaci.
Amma masu yin tsalle-tsalle a kan dusar ƙanƙara waɗanda ke yawan fitar da iskar gas daga tankuna, ko ma zuwa "sandunan iskar oxygen" (masana'antun da ke shahara a garuruwan tsaunuka ko biranen da ke da gurɓataccen iskar oxygen waɗanda ke samar da iskar oxygen, sau da yawa ta hanyar bututun iskar oxygen, na tsawon mintuna 10 zuwa 30 a lokaci guda), ba za su inganta aikinsu a tsawon tafiyarsu ta nesa ba. Aiki a kan gangaren dusar ƙanƙara. , tunda iskar oxygen tana ɓacewa tun kafin a fara harba ta.
Forbes ta kuma nanata muhimmancin tsarin isar da sako, tana mai cewa kwalbar iskar oxygen ba ta zuwa da abin rufe fuska na likita wanda ke rufe hanci da baki. Saboda haka, ikirarin cewa kwalbar "kashi 95% na iskar oxygen" shi ma ƙarya ne, in ji ta.
"A asibiti, muna da iskar oxygen mai inganci kuma muna rage shi zuwa matakai daban-daban don ba wa mutane adadin iskar oxygen daban-daban dangane da yadda suke samunsa. "Misali, idan aka yi amfani da bututun hanci, wani zai iya samun kashi 95% na iskar oxygen. Ba a samu ba."
Forbes ta bayyana cewa iskar ɗaki, wadda ke ɗauke da kashi 21% na iskar oxygen, tana haɗuwa da iskar oxygen da aka tsara domin iskar ɗakin da majiyyaci ke shaka tana kuma zubewa a kusa da bututun hanci, wanda hakan ke rage yawan iskar oxygen da ake karɓa.
Lakabin da ke kan tankunan iskar gas na gwangwani sun kuma yi iƙirarin cewa suna taimakawa wajen magance matsalolin da suka shafi tsayi: a shafin yanar gizonta, Boost Oxygen ya lissafa Colorado da Rockies a matsayin wuraren da za a ɗauki iskar oxygen na gwangwani.
Honigman ya ce, gwargwadon yadda tsayin yake, haka nan ma matsin iska ke raguwa, wanda ke taimakawa wajen jigilar iskar oxygen daga sararin samaniya zuwa huhu. "Jikinka ba ya shan iskar oxygen yadda ya kamata kamar yadda yake sha a matakin teku."
Rage iskar oxygen na iya haifar da ciwon tsaunuka, musamman ga baƙi zuwa Colorado. "Kimanin kashi 20 zuwa 25 cikin ɗari na mutanen da ke tafiya daga matakin teku zuwa tsaunuka masu tsayi suna samun ciwon tsaunuka masu tsanani (AMS)," in ji Honigmann. Kafin ya yi ritaya, ya yi aiki a Cibiyar Bincike Mai Tsayi a Jami'ar Colorado Anschutz Medical Campus, inda yake ci gaba da gudanar da bincike.
Kwalban Boost Oxygen mai lita 5 yana kashe kimanin dala $10 kuma yana iya samar da iskar oxygen mai tsafta har zuwa 100 cikin daƙiƙa 95.
Duk da cewa mazauna Denver sun fi jure wa yanayi, kimanin kashi 8 zuwa 10 cikin 100 na mutane kuma suna kamuwa da cutar AMS yayin da suke tafiya zuwa garuruwan shakatawa masu tsada, in ji shi. Alamomin da ke haifar da ƙarancin iskar oxygen a jini (ciwon kai, tashin zuciya, gajiya, da wahalar barci) galibi suna bayyana cikin awanni 12 zuwa 24 kuma suna iya sa mutane su nemi taimako a wurin shan iskar oxygen, in ji Honigman.
"Hakika yana taimakawa wajen rage waɗannan alamun. Za ka ji daɗi idan ka shaƙar iskar oxygen, kuma na ɗan lokaci bayan haka," in ji Honigman. "Don haka idan kana da ƙananan alamun cutar kuma ka fara jin daɗi, wataƙila zai haifar da jin daɗi."
Amma ga yawancin mutane, alamun cutar suna dawowa, wanda hakan ke sa wasu su koma wurin da iskar oxygen ke shiga don samun sauƙi, in ji Honigman. Tunda fiye da kashi 90% na mutane suna sabawa da tsaunuka masu tsayi cikin awanni 24-48, wannan matakin na iya zama mara amfani. Wasu masana kimiyya sun yi imanin cewa ƙarin iskar oxygen zai jinkirta wannan daidaitawa ta halitta ne kawai, in ji shi.
"Ra'ayina na kaina shi ne cewa tasirin placebo ne, wanda ba shi da alaƙa da ilimin halittar jiki," in ji Honigman.
"Samun ƙarin iskar oxygen yana da kyau kuma na halitta, amma ban tsammanin kimiyya ta goyi bayan hakan ba," in ji ta. "Akwai shaida ta gaske cewa idan kana tunanin wani abu zai taimake ka, zai iya sa ka ji daɗi."
Hukumar Ilimi Mai Zurfi ta amince da ita. Duk alamun kasuwanci mallakar Jami'a ce da aka yi wa rijista. Ana amfani da su ne kawai da izini.


Lokacin Saƙo: Mayu-18-2024